Bờ cát trắng 9x
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Bờ cát trắng 9x

Chia sẻ, kết bạn, những trái tim cùng nhịp đập ! Xây dựng một cộng đồng cùng phát triển .

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Hiện nay Forum đang tiến hành xây dựng. Rất mong nhận được sự hưởng ứng và góp ý của các bạn ! Nhóm Admin thân !

Trung thực bao nhiêu là đủ?

Go down 
Tác giảThông điệp
lehue

Trung thực bao nhiêu là đủ? Empty
Bài gửiTiêu đề: Trung thực bao nhiêu là đủ?   Trung thực bao nhiêu là đủ? I_icon_minitimeSat May 08, 2010 11:20 pm

Trung thực bao nhiêu là đủ? 55138619hanhdong

Uploaded with ImageShack.us

Biết gì nói nấy, nói cả những điều không cần thiết hoặc giấu giếm cả những chuyện nhỏ nhặt, tung hỏa mù... Cả hai xu hướng đều không thể giúp quan hệ trong gia đình gần gũi thân thiết và tin cậy. Vậy trung thực bao nhiêu là đủ?

1 - Trung thực với chính mình

Muốn trung thực được với bất kỳ người nào, trước hết bạn cần trung thực với chính mình. Một người luôn tự ngụy biện, lảng tránh chính mình sẽ không thể nào trung thực được với người khác. Bất cứ ai cũng có những điều chưa hoàn thiện, bạn cần thẳng thắn nhìn nhận để hoàn thiện mình hơn.

2 – Lấy chân thành thẳng thắn làm gốc

Bạn phải xác định đây là một nguyên tắc tối quan trọng trong quan hệ gia đình. Đây cũng là nền tảng của tình yêu giữa vợ chồng, tình cảm giữa cha mẹ và con cái. Bạn cần phải sống chân thành trung thực để tạo niềm tin cho người khác và ngược lại, bạn cũng phải đặt niềm tin nơi họ.

Những sự nghi kỵ, ngờ vực luôn đẩy con người vào sự ghen tuông mù quáng và làm mệt mỏi về tinh thần. Vì vậy trong mọi trường hợp bạn cần đề cao nguyên tắc này và ứng dụng nó ở những mức độ nhất định.

3- Cẩn trọng với những chuyện "nhạy cảm"

Để sống trung thực thật sự trong gia đình, bạn cần xác định rõ ràng trung thực không có nghĩa là nói tất cả những gì mình biết. Chuyện tình cảm trước khi lập gia đình, những khó khăn trong công việc mà chỉ mình bạn có thể giải quyết, những yếu điểm của người thân, họ hàng... là những điều mà bạn không nhất thiết phải "khai báo" tỉ mỉ với chồng hay vợ mình.

Những điều này thường chỉ có hại hơn là có lợi cho quan hệ gia đình, hay ít nhất nó cũng để lại những thành kiến nhất định về ai đó. Bạn cần xác định và "khoanh vùng" những chuyện "nhạy cảm" này và đương nhiên những phần còn lại là những chuyện nên trung thực thẳng thắn chia sẻ với những thành viên khác trong gia đình.

4 – Một số biện pháp đối phó

Khi đã xác định và khoanh vùng những lĩnh vực "nhạy cảm", bạn cũng cần chuẩn bị trước những phương án đối phó, đề phòng chồng hay vợ bạn thậm chí là con bạn hỏi han quá tỉ mỉ, chi tiết.

Bạn không thể từ chối trả lời, cũng không thể úp mở quanh co. Cách tốt nhất là khéo léo lái câu chuyện sang một hướng khác hay trả lời bằng... một câu hỏi. Hãy đặt người hỏi vào chính vị trí của bạn và họ sẽ bị động bằng những câu: "Em (hoặc anh) sẽ làm gì trong tình huống đó?".

5 - Thông cảm và đừng vội mất niềm tin

Nếu bạn phát hiện ra người thân của bạn có điều gì đó không trung thực, bạn đừng vội thất vọng và kết tội họ. Trước hết bạn nên tìm hiểu thật kỹ càng bản thân sự việc cũng như những yếu tố có liên quan. Bạn cần tìm ra câu trả lời vì sao họ phải nói dối hoặc nói không hết sự thật.

Có nhiều người nói dối hay giấu một phần sự việc để tránh người khác bị tổn thương. Nếu người thân của bạn ở vào tình huống ấy, hãy thông cảm và tha thứ cho họ. Bạn cũng đừng vội vàng đánh mất niềm tin, cho rằng tất cả những gì họ nói đều là dối trá. Trong một mối quan hệ, sự trung thực cần phải được thực hiện từ cả hai phía. Nếu một người lừa dối, sớm muộn quan hệ đó sẽ đổ vỡ.
Trích dẫn :

Trung thực bao nhiêu là đủ?
Trang 1 trong tổng số 1 trang